การติดตั้ง Xampp 2 เวอร์ชั่น PHP เพื่อทดสอบ Joomla 4

Tag :

การติดตั้ง Xampp 2 เวอร์ชั่น PHP  เพื่อทดสอบ Joomla 4

สวัสดีครับ วันนี้เราจะมาทำการทดสอบการใช้งาน Joomla 4 กันนะครับ ซึ่งจะเป็นเวอร์ชั่น Alpha 1 โดยยังเป็นตัวทดสอบอยู่ในขณะนี้นะครับ แต่ก่อนอื่นเลย การที่เราจะใช้ Joomla 4 นั้น เราจะเป็นต้องเปลี่ยน PHP ของ Web server ให้เป็น เวอร์ชั่น 7 ด้วย ซึ่งโดยปกติแล้ว เราจะใช้ Joomla 3 กับ PHP 5.6 กันอยู่

ดังนั้นในบทความนี้ จะเป็นการแนะนำ การติดตั้ง Webserver Xampp แบบ 2 เวอร์ชั่น เพื่อให้เราสามารถ สลับ หรือ สามารถทำการทดสอบ Joomla 4 ได้นั้นเอง (PHP 7 มีการปรับปรุงสมรรถนะที่ทำให้เว็บไซต์ของคุณทำงานได้รวดเร็วเป็นสองเท่า (เทียบกับ PHP 5) และมีการใช้หน่วยความจำดีกว่า 50% แน่นอนว่า PHP 7 มีความปลอดภัยมากขึ้นและช่วยให้คุณสามารถทำสิ่งต่างๆได้มากขึ้นในฐานะนักพัฒนา)

1.ติดตั้ง XAMPP 5.6 ตามปกติ (สำหรับคนที่ติดตั้งอยู่แล้วค้ามไปได้เลยครับ)

ในกรณีที่คุณยังไม่เคยติดตั้ง Xampp ให้คุณไปดาวน์โหลด Xampp เวอร์ชั่น 5.6 ก่อนนะครับ ดังรูปที่.1

การติดตั้ง Xampp 2 เวอร์ชั่น PHP  เพื่อทดสอบ Joomla 4

รูปที่.1

เราจะได้ไฟล์ดาวน์โหลด ที่ชื่อ

xampp-win32-5.6.33-0-VC11-installer.exe

ให้เราทำการติดตั้งตามขั้นตอนปกติ ได้เลยนะครับ ดูขั้นตอนการติดตั้ง Xampp ได้จาก การติดตั้ง Xampp

เมื่อติดตั้งเสร็จแล้ว เราก็จะได้ Web server Xampp เวอร์ชั่น 5.6 มา ให้เราทำ Shortcut ไว้ที่ Desktop โดยตั้งชื่อไว้ว่า XAMPP 5.6

2.เพิ่มการติดตั้ง XAMPP 7.2

ให้เราไปดาวน์โหลด XAMPP 7.2 มานะครับ ดังรูปที่.2

รูปที่.2

เราจะได้ไฟล์ที่ชื่อ

xampp-win32-7.2.1-0-VC15-installer.exe

ให้เราทำการติดตั้ง ตามปกติ แต่ในช่วง ที่เก้บไฟล์ ให้ตั้งชื่อโฟรเดอร์เป็น xampp7 แทน ดังรูปที่.3

รูปที่.3

เมื่อเสร็จแล้ว ก็ให้เราทำ Shortcut ไว้ที่ Desktop โดยตั้งชื่อไว้ว่า XAMPP 7.2

ดังนั้นเราจะได้ Shortcut 2 ตัวนะครับ ดังรูปที่.4

รูปที่.4

จากนั้นให้เรา เปิด ทั้ง 2 ตัวขึ้นมาดูก่อนก็ได้ครับ เราก็จะได้ดังรูปที่.5

รูปที่.5

ตอนนี้เราก็เลือกได้แล้วนะครับว่าเราจะ Start ที่ Xampp เวอร์ชั่นไหน ถ้าในกรณีที่จะเปลี่ยนกลับก็มา Stop และเปิดอีกเวอร์ชั่นแทนครับ ดังรูปที่.6

รูปที่.6

ตอนนี้เราก็มี Webserver Xampp PHP เวอร์ชั่น 7.2 ไว้รอทดสอบกับ Joomla 4 แล้วนะครับ

อัพเดท

จากที่ทดสอบถ้าใช้เป็น XAMPP 7.0.27  จะไม่พบ Error นะครับ แต่เพื่อทดสอบกับเวอร์ชั่นล่าสุดซึ่งในตอนนี้เป็น 7.2 นั้นเอง

ขอบคุณครับ
Webmaster JoomlaHitz.com (ริว)

รับทำเว็บไซต์  ดูแลเว็บไซต์  สอนทำเว็บไซต์ www.joomla-creative.com

Tag :

บทความอื่นๆ ที่น่าสนใจ

คุณอาจสนใจ

สถิติผู้เข้าชม

Today95
Yesterday503
This week1352
This month6779
Total237607

ผู้เข้าชม

3
22 สิงหาคม 2562