การติดตั้ง JOOMLA 4 Alpha 1

Tag :

สวัสดีครับ ในบทนี้เราจะมาทำการติดตั้ง Joomla 4 Alpha 1 กันนะครับ เพื่อเราจะได้เห็นว่า ความแตกต่างในขั้นตอนการติดตั้ง Joomla 3 กับ Jooma 4 นั้น เป็นยังไงกันบ้าง 

1.ดาวน์โหลด Joomla 4

ก่อนอื่นเลย เราต้องไปดาวน์โหลด Joomla 4 Alpha 1 กันก่อนนะครับ ที่ลิงค์

https://github.com/joomla/joomla-cms/releases/tag/4.0.0-alpha1

โดยทำการโหลดแบบ Zip มานะครับ ดังรูปที่.1

รูปที่.1

จากนั้นเราจะได้ไฟล์ที่ชื่อ

joomla-cms-4.0.0-alpha1

ให้เรานำไปแตกไฟล์ออกมาในไว้ในโฟรเดอร์ htdocs ของ xampp7 นะครับ โดยอาจจะตั้งชื่อโฟรเดอร์ว่า joomla4alpha1 จากนั้นเรียกใช้งานผ่าน browser ดังนี้

http://localhost/joomla4alpha1

เราก็จะเข้ามาที่หน้าติดตั้ง Joomla 4 หน้าแรก ดังรูปที่.2

รูปที่.2

2.เริ่มการติดตั้ง Joomla 4

เริ่มต้นนี้ จะมีเฉพาะภาษา English นะครับ ให้เราใส่ ชื่อของเว็บไซต์เรา ครับ แล้วคลิ๊กที่ Setup Login Data ซึ่งจะเป็นการกำหนด Account ของ admin ดังรูปที่.3

รูปที่.3

ให้เราใส่ User Email และ password ลงไป จากนั้นคลิ๊กไปที่ Setup database connection เพื่อทำการเชื่อมต่อกับ ฐานข้อมูล หรือ Database ดังรูปที่.4

รูปที่.4

ให้เราใส่ชื่อ User ของ Database ปกติคือ root นะครับ เริ่มต้นนี้ผมยังไม่ได้กำหนดในส่วน Password ของ Root ใน Xampp 7 นะครับ ก็เลบปล่อยว่างไว้ จากนั้นให้คลิ๊กที่ Install Joomla เราก็จะเข้าสู้การติดตั้ง ดังรูปที่.5

รูปที่.5

ก็จะใช้เวลาสักพักนะครับ ไม่นานมาก เราก็จะมาที่หน้า Congratulations ดังรูปที่.6

รูปที่.6

ให้เราทำการติ๊กเครื่องหมายถูกหน้า ข้อ Check if you wish to delete the installation folder on complete เพื่อให้ระบบทำการลบโฟรเดอร์ Install นะครับ และถ้าเราคลิ๊กที่ Customize installation ก็จะเป็นการเพิ่มภาษา และ ข้อมูลตัวอย่าง ดังรูปที่.7

รูปที่.7

จากที่สังเกต ตัวภาษา Thai ยังคงเป็น 3.8.3.1 อยู่ ก็เลยให่ทำการ Skip ไปก่อนนะครับ จากนั้นเราก็จะมาที่ตัวอย่างข้อมูล ดังรูปที่.8

รูปที่.8

ให้เราทำการคลิ๊กที่ Install sample data นะครับ จากนั้นรอสักพัก ระบบก็จะส่งเรากลับไปที่หน้า Congratulations อีกครั้ง ดังรูปที่.9

รูปที่.9

ที่ดีเราก็จะไปดูกัน 2 ส่วนคือ หน้าเว็บไซต์ และ ในส่วน admin นะครับ โดยให้คลิ๊กที่ปุ่ม Complete & Open Site เพื่อดูหน้าเว็บไซต์ ดังรูปที่.10

รูปที่.10

คลิ๊กที่ปุ่ม Complete & Open Admin เพื่อไปในส่วน Login admin ดังรูปที่.11

รูปที่.11

ให้เราทำการใส่ Username และ password ที่เราตั้งไว้ตอนที่เราติดตั้ง Joomla 4 นะครับ เราก็จะเข้ามาในส่วน Admin ดังรูปที่.12

รูปที่.12

บทสรุป

หลังจากที่ได้ลองติดตั้ง Joomla 4 ดูแล้ว สรุปได้ว่า ตัว Joomla 4 นี้ ลดการแสดงผลข้อมูลในการติดตั้งลงมาก ทำให้ขั้นตอนการติดตั้งดูง่ายขึ้น ไม่ต้องตกใจกับการแจ้งเตือน หรือข้อความต่างๆ ที่แสดงในหน้าการติดตั้ง เหมือนตอน Joomla 3 ทำให้การติดตั้ง Joomla 4 นั้นดูง่ายขึ้นมาก

จุดสังเกต

ยังคงมี Error เกิดขึ้นในขั้นตอนการติดตั้ง Joomla 4 แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นในเรื่องของ PHP ที่ผมใช้ อาจจะใหม่เกินรึป่าว คงต้องให้เพื่อนๆได้ลองดูกันอีกทีนะครับ

ขอบคุณครับ
Webmaster JoomlaHitz.com (ริว)

รับทำเว็บไซต์  ดูแลเว็บไซต์  สอนทำเว็บไซต์ www.joomla-creative.com

Tag :

บทความอื่นๆ ที่น่าสนใจ

คุณอาจสนใจ

สถิติผู้เข้าชม

Today91
Yesterday503
This week1348
This month6775
Total237603

ผู้เข้าชม

5
22 สิงหาคม 2562